Xem đá gà có bị phạt không, lời giải đáp được bật mí

Trang Chủ » Xem đá gà có bị phạt không, lời giải đáp được bật mí

Thế giới cá độ trực tuyến ngày càng phát triển với vô số các trò chơi hấp dẫn, trong đó đá gà là một trò chơi được nhiều người yêu thích. Tuy nhiên, trong quá trình tham gia cá cược đá gà, một câu hỏi thường được đặt ra cho nhà cái 123B đó là liệu việc xem đá gà có bị phạt không

Giới thiệu vài nét tổng quan về quy tắc xem đá gà?

Như anh em 123B đã biết, việc tổ chức đá gà có thể bị cấm hoặc hạn chế bởi pháp luật ở nhiều quốc gia. Lý do chính là vì đá gà thường liên quan đến hoạt động cá cược và đánh bạc, mà theo một số quốc gia coi là không hợp pháp hoặc chỉ cho phép trong các điều kiện cụ thể.

Đối với một số những quốc gia như Việt Nam, thì việc đi xem đá gà chủ yếu sẽ không bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. Miễn là anh em 123B chỉ tham gia làm người xem và không tham gia cá cược hoặc đánh bạc trái phép. 

Tuy vậy, để đảm bảo tuân thủ pháp luật, người chơi cũng nên tìm hiểu và nắm rõ quy định cụ thể của quốc gia và khu vực mà bạn đang sinh sống hoặc đi du lịch. Điều này giúp bạn tránh vi phạm pháp luật và đảm bảo an toàn trong quá trình tham gia hoạt động xem đá gà.

Xem đá gà có bị phạt không

Làm sao để xem đá gà không bị xử phạt?

Nhiều người chơi thường có chung câu hỏi đó là Xem đá gà có bị phạt không? Và để cho việc chỉ đi xem đá gà không phải là hành vi vi phạm pháp luật, anh em 123B nên biết những điều sau:

  • Điều quan trọng đầu tiên để anh em 123B không vi phạm pháp luật khi đi xem đá gà đó là không được tham gia cá cược hoặc đánh bạc trái phép. Khi chỉ là người xem và không đặt cược tiền hoặc hiện vật, bạn thường không bị coi là người tham gia vào hành vi đánh bạc trái phép.
  • Tôn trọng văn hóa truyền thống: Đá gà có rễ lịch sử sâu xa trong văn hóa Việt Nam và được coi là một phần của di sản văn hóa dân gian. Việc tham gia đi xem đá gà bình thường đúng truyền thống sẽ không bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. Điều này giúp bảo tồn và phát triển giá trị văn hóa truyền thống của một dân tộc.
Xem đá gà có bị phạt không

Xem đá gà có bị phạt không, mức xử phạt hiện nay?

Mặc dù có một vài trường hợp xem đá gà không bị xử phạt là thế nhưng ở trong một vài trường hợp, xem đá gà cũng sẽ bị xử phạt như thường.

Xem Thêm  Tìm hiểu cách chơi bài tổ tôm hiệu quả nhất cho game thủ

Xử phạt hành chính

Đối với những người chơi 123B có hành vi chơi đá gà ăn tiền trái phép, người vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định pháp luật như sau. Theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép, các biện pháp xử phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép bằng các hình thức như binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tổ tôm, tam cúc, 3 cây, tứ sắc,  tú lơ khơ, đỏ đen, cờ thế, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.
  • Phạt mức tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với những hành vi vi phạm đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.
  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Bên cạnh việc bị xử phạt tiền, người vi phạm cũng sẽ có thể chịu hình thức xử phạt bổ sung, đó là tịch thu phương tiện vi phạm là con gà. Cũng như buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi trên.

Xem đá gà có bị phạt không

Xử phạt hình sự

Nếu như chơi đá gà hay xem đá gà có đủ căn cứ để cấu thành tội phạm, thì những cá nhân tham gia vào hoạt động đá gà ăn tiền sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự. Với mức tội danh nhận được sẽ là “Đánh bạc”, theo quy định Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi 2017) như sau:

  • Người tham gia đánh bạc trái phép, ở mọi hình thức nào, nếu như thuộc vào một trong những trường hợp sau đây, sẽ đều bị xử phạt tiền trong khoảng từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cải tạo không giam giữ trong khoảng từ 06 tháng đến 03 năm hoặc bị phạt tù trong khoảng từ 06 tháng đến 03 năm:
  • Số tiền hoặc giá trị hiện vật từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc là số tiền, hiện vật dưới 5.000.000 đồng, nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến hành vi đánh bạc, hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, đá gà trước đó sẽ bị phạt hình sự
  • Số tiền hoặc giá trị hiện vật dưới 5.000.000 đồng, nhưng đã từng bị kết án vì tội danh đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc, và chưa được xóa án tích, đồng thời tiếp tục vi phạm.
Xem đá gà có bị phạt không

Lời kết

Với những thông tin giải đáp từ các chuyên gia 123B về việc Xem đá gà có bị phạt không hy vọng sẽ giúp bạn đọc có thêm kiến thức và hiểu rõ hơn về hình thức đá gà đầy hấp dẫn này nhé. 

Xem Thêm  Tìm hiểu cách chơi xóc đĩa tốt nhất cho các thành viên mới

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Telegram Zalo
Tắt [X]